பிரித்தானிய பயணவிதிகளில் ஏற்ப்பட்டுள்ள மாற்றம்!

பிரித்தானியாவின் பயண விதிமுறைகளில் மாற்றம் செய்யப்பட்டுள்ளது.

சிவப்புப் பட்டியலில் இல்லாத நாடுகளிலிருந்து பிரித்தானியாவுக்கு வரும் முழுமையான தடுப்பூசி போடப்பட்ட பயணிகள் இன்று (ஞாயிற்றுக்கிழமை) அதிகாலை 4 மணி முதல் PCR சோதனைக்குப் பதிலாக மலிவான பக்கவாட்டு ஓட்டப் பரிசோதனையை மேற்கொள்ளலாம் என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

பக்கவாட்டு ஓட்ட சோதனைகள் (Lateral Flow Test) முடிந்தவரை சீக்கிரமாக, அதாவது பிரித்தானியாவுக்கு வரும் நாளில் அல்லது பயணியின் இரண்டாவது நாள் முடிவதற்கு முன் எடுக்கப்பட வேண்டும்.

GOV.UK தளத்தில் பட்டியலிடப்பட்டுள்ள தனியார் வழங்குநர்கள் மூலம் பக்கவாட்டு ஓட்ட சோதனைகளை இப்போது 22 பவுண்டுகளுக்கு வாங்கலாம் – PCR சோதனைகளை விட கணிசமாக மலிவானது.

அதேபோல், சர்வதேச பயணத்திற்கான பக்கவாட்டு ஓட்ட சோதனைகள் ஒரு தனியார் வழங்குநரிடமிருந்து வாங்கப்பட வேண்டும், ஏனெனில் NHS டெஸ்ட் மற்றும் Trace பக்கவாட்டு ஓட்ட சோதனைகளை சர்வதேச பயணத்திற்கு பயன்படுத்த முடியாது.

ஆனால், ஏற்கனவே PCR-ஐ வாங்கிய பயணிகள், அதையே இன்னும் பயன்படுத்த முடியும் என்பதால், மற்றொரு சோதனையை வாங்க வேண்டிய அவசியமில்லை.

காதாரம் மற்றும் சமூகப் பாதுகாப்புச் செயலர் சாஜித் ஜாவித் கூறுகையில், “இன்று முதல் பிரித்தானியாவுக்கு உயிரைக் காக்கும் கோவிட்-19 தடுப்பூசியைப் பெற்ற தகுதியான பயணிகள், மலிவான பக்கவாட்டு ஓட்ட சோதனை மூலம் பயனடையலாம், விரைவான முடிவுகளை வழங்குவதில் நான் மகிழ்ச்சியடைகிறேன்.

பயணத் துறைக்கும் பொதுமக்களுக்கும் இந்த மிகப்பெரிய ஊக்கம், மக்கள் விடுமுறை நாட்களை முன்பதிவு செய்வதற்கும் வெளிநாடுகளுக்குச் செல்வதற்கும் எளிதாகவும் மலிவாகவும் இருக்கும், மேலும் எங்கள் நம்பமுடியாத தடுப்பூசி திட்டத்தின் காரணமாக இது சாத்தியமானது” என்று அவர் கூறினார்.