உங்கள் தலைமுடியை பாதுகாப்பது எப்படி?

பொதுவாக குளிர்காலம் வந்துவிட்டாலே முடி பயங்கரமான பாதிப்பை சந்திக்கும். குளிர்ந்த காற்றுக்கும் வறண்ட வெப்பத்துக்கும் இடையில் காற்றில் ஈரப்பதம் இல்லாததால், உச்சந்தலை வறட்சி மற்றும் அரிப்பு கூட உண்டாக்கும்.

காற்றின் ஈரப்பதம் குறைவதால் முடி மோசமான சேதத்தை எதிர்கொள்ளும். மேலும், முடி வெட்டுக்காயங்கள் கரடுமுரடானதாக அமையும். இது ஈரப்பதத்தை முற்றீலும் அகற்றும். சுருள் முடிக்கு இன்னும் மோசமான சேதத்தை உண்டாக்கும்.

இதற்கு, தலைமுடிக்கு ஷாம்பு செய்யும் போது மென்மையானதை தேர்வு செய்ய வேண்டும். உச்சந்தலையில் தீவிரமாகவோ அல்லது அழுத்தமாக தேய்ப்பதையோ நிறுத்த வேண்டும். ஈரப்பதமூட்டும் ஷாம்பு மற்றூம் கண்டிஷனர் பயன்படுத்துவதை நிறுத்த வேண்டும்.

அடுத்ததாக குளிர்காலத்தில் கூந்தலில் அதிகமாக சிக்கல்கள் உண்டாகும். இதனால் முடி இழப்பு அதிகமாக உண்டாகும். இதற்கு, மிருதுவாகவும் பளபளப்பாகவும் நீண்ட நேரம் வைத்திருக்கும் லிவ் இன் கண்டிஷனர் பயன்படுத்தலாம். சிக்கு அதிகமாக இருக்கும் போது கண்டிஷனர் பயன்படுத்தி சில நிமிடங்கள் கழித்து சீவினால் சிக்கு அவிழும்.

அடுத்து முக்கியமாக ஒரு டீஸ்பூன் எலுமிச்சை சாறுடன் சில தேக்கரண்டி ஆலிவ் அல்லது தேங்காய் எண்ணெயை கலக்கவும். கலவையை சில நொடிகள் சூடாக்கி, பின்னர் நேரடியாக உச்சந்தலையில் மசாஜ் செய்யவும்.

30 நிமிடங்களுக்கு அதை விட்டு விடுங்கள். பின்னர் ஷாம்பு மற்றும் கண்டிஷனரை கொண்டு கூந்தலை கழுவவும். இதை வாரம் இரண்டு முறை செய்யவும்.