அடப் பாவத்த! இது எதுக்குன்னு உங்களுக்கு இத்தன நாளா தெரியாதா…?

தினமும் நாம கால்ல மாட்டிகிறது ஷூன்னு தெரியும். ஆனா, ஷூ லே முனையில இருக்க அந்த பிளாஸ்டிக் பொருளோட உண்மையான பெயர் என்னென்னு உங்களுக்கு தெரியுமா? தினமும் ஸ்டைலா ஷர்ட் போட்டுட்டு போவீங்க. ஆனா, பேக் ஷோல்டர் பகுதியில ஒரு சின்ன ஹூக் மாதிரியான ஓட்டை இருக்கும். அது என்னன்னு உங்களுக்கு தெரியுமா? இப்படி நாம தினமும் பார்க்குற, பயன்படுத்துற பொருட்கள்ல இருக்க சின்ன, சின்ன பாகங்களோட உண்மையான பெயர் என்னனு தான் இந்த தொகுப்புல பார்க்க போறோம்… வாங்க தெரிஞ்சுக்கலாம்…

நோஸ் பேட் (Nose Pad) கண் பார்வை குறைப்பாடு இருக்கவங்க தான் கண்ணாடி போடுவாங்கன்னு இல்ல. ஸ்டைலுக்கு போடுறவங்க, பைக் ஓட்டும் போது போடுறவங்கனு நிறையா பேர் கண்ணாடு போடுவோம். மூக்குல உட்கார / மூக்கு வலிக்காம இருக்க இந்த சின்ன ரப்பர் பகுதியோட பெயர் தான் நோஸ் பேட்.

புல் லூப்ஸ் (Pull Loops) ஃபார்மல் ஷூல இத நாம பார்க்க முடியாது. ஆனா, ரன்னிங் ஷூ, அத்லெட் ஷூல எல்லாம் இத நாம சகஜமா பார்க்க முடியும். ஷூவோட பின் பகுதி முனையில இது இருக்கும். இதோட பேர் புல் லூப்ஸ். அதாவது ஷூவ மாட்டி, இழுக்க பயன்படுற சின்ன பாகம்.

ப்லோம் பண்டில்ஸ் (Phloem Bundles) வாழைப்பழம் சாப்பிடாத ஆளே இருக்க முடியாது. வாழைப் பழத்துல தோல் பகுதிய நீக்கிட்டாலும், அதோட உடல் பகுதியில தோல் மாதிரியான நூல் பகுதி ஓட்டி இருக்கும். சிலர் அதையும் சேர்த்து சாப்பிடுவாங்க. சிலர் அதையும் உரிச்சு வீசிடுவாங்க. இதோட பெயர் தான் ப்லோம் பண்டில்ஸ்.

புண்ட் (Punt) ஒயின் குடிக்காட்டியும், அந்த பாட்டிலாவது நீங்க பார்த்திருக்க வாய்ப்பு இருக்கு. அதோட அடி பாகத்துல சின்னதா புடைப்பு மாதிரி ஒரு பகுதி இருக்கும். அதோட பெயர் தான் புண்ட். இது, பாட்டில விழாம, நேரா நிக்க உதவுதாம்

அஜ்லெட்ஸ் (Aglets) ஷூவோட பின் பகுதியில இருக்க புல் லூப் பத்தி முன்னாடி பார்த்தோம். இது நாம, ஷூ கட்டுற லெஸ் பகுதியில நுனியில இருக்க பகுதி. பெரும்பாலும், இதப்பத்தி நாம எதுவும் யோசிச்சிருக்கவே மாட்டோம். ஷூ லேஸ் அவிழாம இருக்கவும், டேமேஜ் ஆகாம இருக்கவும் உதவுற இந்த பகுதி பெயர் அஜ்லெட்ஸ்

டிராப் கேட்சர் (Drop Catcher) ஒயின் பாட்டிலோட அடிபாகம் புண்ட் பத்தி முன்னாடி தெரிஞ்சுக்கிட்டோம். இது, ஒயின் ஊத்தி குடிக்கிற கிளாஸ் பத்தின விஷயம். ஆனா, ஒயின் கிளாஸ் வடிவோம் மட்டும் கொஞ்சம் வித்தியாசமா இருக்கும். நீளமான ஸ்டெம் மாதிரியான பகுதி அதுல இருக்கும். இந்த ஸ்டெம் பகுதிய தான் டிராப் கேட்சர்னு சொல்றாங்க.

பெர்ரூல் (Ferrule) கண்டிப்பா சின்ன வயசுல இந்த ரப்பர் வெச்ச பென்ஸில் உபயோகப் படுத்தி இருப்பீங்க. கூடவே, அந்த மெட்டல் மாதிரியான பகுதிய கடிச்சு, மென்னு விளையாடியும் இருப்பீங்க. ஆமாங்க! அந்த மெட்டல் பகுதியோட பெயர் தான் ஃபெர்ரூல் .

லாக்கர் லூப்! பெரும்பாலான கேசுவல் சர்ட்ல நீங்க பின்னாடி ஷோல்டர் பகுதியில ஒரு சின்ன ஓட்டை மாதிரியான பாகத்த பார்க்க முடியும். அதுக்கு பேரு தான் லாக்கர் லூப். ஹோட்டல், மற்றும் சில துணி வைக்கிற அலமாரியில ஒரு ஹூக் மாதிரி செட் பண்ணி இருப்பாங்க. அதுல இத நாம தொங்கவிடலாம். இதனால ஷர்ட் ஈஸியா கசந்காது.

க்ரோன் (Crown) கடிகாரத்துல இந்த பாகத்த அறியாத நபரே இல்ல. சரியா ஓடாட்டி, இதப்பிடிச்சு ஹோம்வர்க் பண்ணாத ஸ்கூல் பையன் காத திருகுற மாதிரி திருகுவோம். இதோட பெயர் தான் க்ரோன். இனிமேலாவது தெரிஞ்சு வெச்சிகுங்க.

டீத் (Teeth) பேண்ட்ல ஜிப் இருக்குன்னு எல்லாருக்கும் தெரியும். ஆனா, ரெண்டு பக்கம் தண்டவாளம் மாதிரி பிரிஞ்சிருக்கத செர்க்குற அந்த சின்ன மெட்டல் பகுதி இருக்கே அதோட பெயர் என்ன தெரியுமா? அதான் டீத். இதுல சிக்கி வலி தாங்கமா கதறுன மக்கள் நிறையா பேர் இருப்பாங்க.

க்லா & ஃபேஸ்! பொதுவா சுத்தியல்னு சொல்லிடுவோம். ஆனா, அதுல இருக்க சின்ன, சின்ன பாகங்களுக்கு தனித்தனி பெயர் இருக்கு. ஆணி அடிக்க உதவுற தட்டையான பகுதி ஃபேஸ். ஆணிய புடுங்க உதவுற பல்லு மாதரியான பகுதி பெயர் க்லா.

மியூஸ்லெட் (Muselet) சாம்பெயின் பாட்டில் எல்லாருக்கும் தெரியும். கார் ரேஸ்ல இருந்து, உலக கோப்பை பொட்டுகள் வரை ஜெயிக்கிற டீம் இத பீச்சி அடிச்சு தான் வெற்றிய கொண்டாடுவாங்க. இந்த பாட்டிலோட தலை பகுதியில கார்க் இருக்கும்னு நமக்கு தெரியும். ஆனா, அந்த கார்க் பிரஷர் குறையாம இருக்க, இறுக்கமா பிடிச்சிருக்க உதவும் ஒயர் மாதிரியான பிடிமானம் இருக்கும். அதோட பெயர் தான் மியூஸ்லெட்!

க்ளட்ச் (Clutch) கம்மல், கடுக்கன் மாட்டும் போது, திருகாணி போட்டு மாட்டுவோம். ஆனா, அதே சமயத்துல அதுக்கு நடுவுல லூசாகம இருக்க (அ) கழண்டு போகாம டைட்டா இருக்க ஒரு தடுப்பான் மாதிரி மாட்டுவாங்க. அத இங்க்லீஷ்ல க்ளட்ச்னு சொல்றாங்க.