அரசிடம் தங்கம் இல்லை பெரும் குளறுபடி

2021 டிசம்பரில் தங்க கையிருப்பு என்னவாக இருக்கும் என்ற கேள்விக்கு இலங்கை மத்திய வங்கி அளித்த பதில் பெரும் குளறுபடியாகவே உள்ளது.

கையிருப்பு தங்கத்தின் பெறுமதி 175.4 மில்லியன் டொலராக குறைந்துள்ளதாக இலங்கை மத்திய வங்கி தெரிவித்துள்ளது. இதன் மூலம் இலங்கை அரசு தங்களிடம் உள்ள தங்கத்தை விற்று அமெரிக்க டாலர்களாக மாற்றுகிறதா என்ற கேள்வி எழுந்துள்ளது.

உண்மை என்னவென்றால், இலங்கை மத்திய வங்கியின் வசம் எத்தனை மில்லியன் டொலர்கள் பெறுமதியான தங்கம் உள்ளது என்பது இன்னும் யாருக்கும் தெரியாது. கையிருப்பில் உள்ள தங்கம் விற்கப்பட்டால், நாடு மேலும் திவால் நிலைக்கு தள்ளப்படும் அபாயம் உள்ளது. .. இப்படித்தான் இருக்க வேண்டும் இலங்கையை பாதுகாப்பதாக சீன வெளிவிவகார அமைச்சர் தற்போது கொழும்பு வந்துள்ளார்.

அவர் சில செயல் திட்டங்களை அறிவிக்கலாம். இது இந்தியாவுக்கு அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தியதோடு, மோடி அரசை தலை துண்டிக்கும் நிலைக்கு தள்ளப்பட்டது. காரணம், இலங்கை அரசு பெரும் நெருக்கடியில் சிக்கியிருப்பதும், சீனா உதவாததும் தான். இந்தச் சூழ்நிலையில் மோடி அரசு இந்தியாவுடன் பக்கம் சாய்ந்து விடலாம் என்று கனவு காண்கிறது. சீனா இந்த நடவடிக்கையை எடுத்துள்ளது.