உணவு விநியோகத்தில் ஈடுபடுவோருக்கு புதிய கட்டுப்பாடு!

கொழும்பு மாநகர சபை நகரத்தில் அதிகரித்து வரும் அனைத்து உணவு வழங்குநர்களும் பின்பற்ற வேண்டிய வழிகாட்டுதல்களை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது.

நகரசாட்சி சுகாதாரத்துறை அதிகாரிகள், மேயர் ரோசி சேனாநாக்கவின் வழிகாட்டுதலின் கீழும், தலைமை பிரதான மருத்துவ அதிகாரி ருவான் விஜயமுனியின் அறிவுறுத்தலின் கீழும், உணவுச் சட்டத்திற்கு ஏற்ப உணவு வழங்குநர்களுக்கு வழிகாட்டுதல்களை உருவாக்கியுள்ளனர்.

இது தொடர்பில் கருத்து தெரிவித்த நகர உணவு, பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதார மேம்பாட்டு பிரிவு வைத்தியர் சுபாஷ் மெண்டிஸ் கூறுகையில்,

கடந்த காலங்களில் பல்வேறு உணவகங்களில் உணவு வழங்குவதற்காக பல விநியோகஸ்தர்கள் இணைக்கப்பட்டுள்ளனர், குறிப்பாக கொழும்பு மற்றும் புறநகர்ப்பகுதிகளில் சுமார் 4,000 க்கும் மேற்பட்டோர் உணவு வழங்குநர்களாகவும் உள்ளனர்.

இவ்வாறான உணவு வழங்குநர்களின் அதிகரிப்புடன், பல புதிய சிக்கல்கள் எழுந்துள்ளது. உணவுப் பாதுகாப்புச் சட்டத்தின்படி, உணவுப் பொருட்களைக் கொண்டு செல்லும்போது உணவு கையாளுபவர்கள் பின்பற்றும் உணவுப் பாதுகாப்பு விதிமுறைகளை அவர்கள் கடைப்பிடிக்க வேண்டும். உணவு வழங்குபவர்களுக்கு அவர்களின் சுகாதாரத்தை ஒரு தரத்திற்கு உயர்த்துவதற்கான மகத்தான பொறுப்பு உள்ளது.

எனவே, இந்த உணவு வழங்குநர்களுக்கு ஒரு வழிகாட்டுதல்களுக்காகவே இதனை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது.

அதன்படி இவ்வாறன உணவு வழங்குநர்கள் சிலர் ஸ்கூட்டரில் உணவுகளை விநியோகம் செய்யும்போது கால்களுக்கு கீழே உணவுப் பெட்டிகளை வைப்பது, உணவுப் பெட்டிக்குள் ஜாக்கெட்டுக்கள் போன்றவற்றை வைப்பது, பெட்டியை சுத்தமாக வைத்திருப்பதை தவிர்ப்பது போன்றவற்றையும் அவர் சுட்டிக்காட்டினார்.

மேலும் உணவு வழங்குநர்களுக்கு சுகாதாரம் ஒரு முக்கிய அம்சமாகும். அவர்களுக்கு தோல் நோய்கள் அல்லது காயங்கள் எதுவும் இருக்கக்கூடாது, மேலும் நகங்களைக் குறைத்து கைகளை சுத்தமாக பராமரிக்க வேண்டும்

அத்துடன் உணவுச் சட்டத்தின்படி, உணவகங்களை பதிவு செய்ய வேண்டிய பிரிவுகள் உள்ளன. அதாவது சிற்றுண்டிச்லைகள், உணவகங்கள் மற்றும் மதிய உணவு பாக்கெட் தயாரிப்பாளர்கள் இந்த வகைகளில் சில. இருப்பினும், வீட்டிலேயே உணவை தயாரித்து தொலைபேசி பயன்பாடு அடிப்படையிலான உணவு விநியோக விண்ணப்பங்கள் மூலம் அவற்றை வழங்குபவர்கள் இந்த வகைகளில் எதுவுமே பதிவு செய்வதில்லை.

ஊறுகாய், இனிப்புகள் மற்றும் சாண்ட்விச்களை உற்பத்தி செய்து அவற்றை விநியோகிப்பவர்கள் மூலம் வழங்கும் வீடுகளின் கணிசமான அளவு உள்ளது. இந்த வீட்டு அடிப்படையிலான உணவைப் பெற ‘மதிய உணவு பொதிகளை உற்பத்தி செய்யும இடங்களை பதிவுசெய்ய வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.